สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดเชียงรายรับรางวัลสมาคมฯดีเด่นวันกีฬาแห่งชาติ

สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดเชียงราย รับรางวัล สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดดีเด่น เนื่องในวันวันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2561 นางรัตนา จงสุทธานามณี นายกสมาคมฯ สุดปลื้มได้เพราะชาวเชียงรายช่วยกัน 

เมื่อวันที่ 16ธันวาคม2561 นายวีระศักดิ์ โควสุรัตน์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เป็นประธานในงานประกาศเกียรติคุณนักกีฬาและบุคลากรทางการกีฬาดีเด่น เนื่องในวันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2561 โดยมี ดร.ก้องศักด ยอดมณี ผู้ว่าการ กกท.  นักกีฬา และบุคลากรทางการกีฬาที่ได้รับรางวัล ร่วมงาน ณ อินดอร์สเตเดี้ยม สนามกีฬาหัวหมาก กกท. งานประกาศเกียรติคุณนักกีฬาและบุคลากรทางการกีฬาดีเด่น เนื่องในวันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2561 เป็นงานที่จัดขึ้น เพื่อเป็นการน้อมรำลึกถึงพระปรีชาสามารถของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ที่ทรงเป็นนักกีฬาตัวแทนของชาติไทยและได้รับการทูลเกล้าฯ ถวายเหรียญทองจากการแข่งขันกีฬาเรือใบ ในการแข่งขันกีฬาแหลมทอง ครั้งที่ 4 และเพื่อเป็นการกระตุ้นเตือนให้ประชาชนชาวไทยเห็นคุณค่าความสำคัญของการกีฬา และประกาศเกียรติคุณแก่นักกีฬาและบุคลากรทางการกีฬาที่มีผลงานดีเด่น ใน 10 ประเภทรางวัล ซึ่งมีผู้ได้รับรางวัล 

โดยหนึ่งในรางวัลที่มีการประกาศในวันนี้ มี สมาคมกีฬาจังหวัดดีเด่น ได้แก่ สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดเชียงราย ซึ่งมี นางรัตนา จงสุทธานามณี นายกสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดเชียงราย ขึ้นรับรางวัล 

นางรัตนา จงสุทธานามณี นายกสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดเชียงราย กล่าวภายหลังรับรางวัลว่า ในนามนายกสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดเชียงราย รู้สึกดีใจและภูมิใจซึ่งการได้รับรางวัลนี้ สะท้อนได้จากผลการทำงานในมิติการส่งเสริมและพัฒนากีฬา ความสำเร็จการกีฬา การบริหารจัดการสมาคม และการให้ความร่วมมือจากภาครัฐ ซึ่งต้องขอขอบคุณคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ประธานฝ่ายกีฬา นักกีฬา ผู้ฝึกสอน และเจ้าหน้าที่ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกๆท่าน ที่ทำให้จังหวัดเชียงรายได้รับการยอมรับด้านกีฬาในระดับประเทศในครั้งนี้ รวมทั้งชาวจังหวัดเชียงรายทุกคน ที่มีส่วนสนับสนุนด้านกีฬา โดยเฉพาะช่วงการแข่งขันกีฬาแห่งชาติครั้งที่46 เจียงฮายเกมส์ ที่ผ่านมา

*****รางวัลที่มีการมอบ*****

นักกีฬาสมัครเล่นชายดีเด่น ได้แก่ นายจาย อังค์สุธาสาวิทย์ (จักรยาน), รองดีเด่น ได้แก่ นายรามณรงค์ เสวกวิหารี(เทควันโด) และสิบตำรวจตรี สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์ (กรีฑา), นักกีฬาสมัครเล่นหญิงดีเด่น ได้แก่ นางสาวพาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ (เทควันโด), รองดีเด่น ได้แก่ นางสาวสุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ยิงเป้าบิน) และนางสาวสุกัญญา ศรีสุราช (ยกน้ำหนัก)

นักกีฬาเยาวชนสมัครเล่นชายดีเด่น ได้แก่นายอธิชัย เพิ่มทรัพย์(มวยสากล) , รองดีเด่น ได้แก่ นายวันชัย หลวงนิติกุล(กอล์ฟ) และนายกุลวุฒิ วิทิตศานต์ (แบดมินตัน) นักกีฬาเยาวชนสมัครเล่นหญิงดีเด่น ได้แก่นางสาวอาฒยา ฐิติกุล (กอล์ฟ), รองดีเด่น ได้แก่ นางสาวกานต์ธิดา แสงสิน (เทควันโด) และนางสาวพัณพัชรา สมนึก (มวยสากล)

นักกีฬาอาชีพดีเด่น ได้แก่ นางสาวเอรียา จุฑานุกาล (กอล์ฟ) , รองดีเด่น ได้แก่ นายชนาธิป สรงกระสินธ์(ฟุตบอล), นักกีฬามวยไทยอาชีพดีเด่น ได้แก่นายณรงค์ศักดิ์ แก้วมาลา (ตะวันฉาย พี.เค. แสนชัยมวยไทยยิม), รองดีเด่น ได้แก่ นายทิศวัฒน์ อินตัน (รุ่งกิจ เบสกมลา)

นักกีฬาพิการชายดีเด่น ได้แก่ นายพงศกร แปยอ(วีลแชร์เรสซิ่ง), รองดีเด่น ได้แก่นายวรวุฒิ แสงอำภา (บอคเซีย) นักกีฬาพิการหญิงดีเด่น ได้แก่ นางสาวสุนีย์ภรณ์ ถนอมวงศ์ (กรีฑา) , รองดีเด่น ได้แก่ นางสาวสายสุนีย์ จ๊ะนะ (วีลแชร์ฟันดาบ) ชนิดกีฬาทีมดีเด่น (sports) ได้แก่ วอลเลย์บอล ทีมหญิง และประเภทกีฬาทีมดีเด่น (event) ได้แก่ แบดมินตัน ทีมหญิง,

ผู้ฝึกสอนกีฬาดีเด่น ประกอบด้วย ผู้ฝึกสอนนักกีฬาสมัครเล่นดีเด่น ได้แก่ นายดนัย ศรีวัชรเมธากุล (วอลเลย์บอล), ผู้ฝึกสอนนักกีฬาต่างประเทศดีเด่น ได้แก่ Mr. Juan Bautista FontanillsQueada (มวยสากล), ผู้ฝึกสอนนักกีฬาอาชีพดีเด่น ได้แก่ นายจเด็จ มีลาภ(ฟุตบอล), ผู้ฝึกสอนนักกีฬาส่วนภูมิภาคดีเด่น ได้แก่ นายฉัตรชัย อินดี (แฮนด์บอล-จ.สมุทรปราการ) และผู้ฝึกสอนนักกีฬาคนพิการดีเด่น ได้แก่ นายจิระศักดิ์ ปลาทิพย์(กรีฑา)

สมาคมกีฬาแห่งประเทศไทยดีเด่น ได้แก่สมาคมกีฬาจักรยานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์, สมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทยดีเด่น ได้แก่ สมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ 

บุคลากรทางการกีฬาดีเด่น ประกอบด้วย ผู้บริหารดีเด่น ได้แก่ นายกองเอก ชัยภักดิ์ ศิริวัฒน์ นายกสมาคมกีฬาฮอกกี้แห่งประเทศไทย, นักวิชาการดีเด่น ได้แก่ดร.พิชิต เมืองนาโพธิ์ (นักจิตวิทยาการกีฬา),ผู้จัดการทีมดีเด่น ได้แก่ นายสมชาย พูลสวัสดิ์ (มวยสากล) และผู้ตัดสินดีเด่น ได้แก่ นายสิทธิชัย ปรียาดารา(ลีลาศ)

รวมทั้ง มอบรางวัลพิเศษแก่ผู้ทำคุณประโยชน์ทางการกีฬา ได้แก่ คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล และนายอาทิวราห์ คงมาลัย นอกจากนี้ ยังมีการมอบรางวัลสำหรับนักกีฬาดีเด่นของสมาคมกีฬาแห่งประเทศไทย และสมาคมกีฬาแห่งจังหวัด ทั่วประเทศ ประจำปี 2561 รวมจำนวน 250 รางวัล

สำหรับนักกีฬาที่ได้รับรางวัลดีเด่น 8 รางวัล ประกอบด้วย 1. นักกีฬาสมัครเล่นชายดีเด่น 2.นักกีฬาสมัครเล่นหญิงดีเด่น 3.นักกีฬาเยาวชนสมัครเล่นชายดีเด่น 4.นักกีฬาเยาวชนสมัครเล่นหญิงดีเด่น 5.นักกีฬาอาชีพดีเด่น 6.นักกีฬามวยไทยอาชีพดีเด่น 7.นักกีฬาคนพิการชายดีเด่น และ 8.นักกีฬาคนพิการหญิงดีเด่นจะได้รับถ้วยรางวัลพระราชทานของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร, โล่รางวัล, เสื้อเบลเซอร์ และเข็มเกียรติคุณ ส่วนนักกีฬาที่ได้รับรางวัลรองดีเด่น ได้รับโล่รางวัล และเข็มเกียรติคุณ

ส่วนบุคลากรทางการกีฬาดีเด่น 4 สาขา ประกอบด้วย ผู้บริหารดีเด่น, นักวิชาการดีเด่น, ผู้จัดการทีมดีเด่น และผู้ตัดสินดีเด่น รวมทั้ง ชนิดกีฬาทีมดีเด่น (sports) และทีมกีฬาดีเด่น(event), ผู้ฝึกสอนนักกีฬาสมัครเล่นดีเด่น,

ผู้ฝึกสอนนักกีฬาต่างประเทศดีเด่น, ผู้ฝึกสอนนักกีฬาอาชีพดีเด่น, ผู้ฝึกสอนนักกีฬาส่วนภูมิภาคดีเดน, ผู้ฝึกสอนนักกีฬาคนพิการดีเด่น, สมาคมกีฬาแห่งประเทศไทยดีเด่น, สมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทยดีเด่น, สมาคมกีฬาจังหวัดดีเด่น และรางวัลพิเศษแก่ผู้ทำคุณประโยชน์ทางการกีฬา จะได้รับโล่รางวัล//////

 3,991 total views,  2 views today